Press "Enter" to skip to content

पुण्यात सोमवार पेठेत शांतपणे वसलेले एक प्राचीन गणेश मंदिर

त्रिपुंड मयुरेश्वर गणपती मंदिर

यात तळघरात आहे भीमगिरीगिरी गोसावी यांची समाधी, जिथे फक्त गुरुपौर्णिमेलाचं जाता येते.जाणुन घ्या या मंदिराचा इतिहास आणि पहा या समाधीचा व्हिडिओ खास सिटी बेल लाइव्ह च्या वाचकांसाठी

सिटी बेल लाइव्ह / भटकंती टीम #

त्रिपुंड मयुरेश्वर गणपती मंदिराचे बांधकाम 2 ऑगस्ट 1554 रोजी भीमगिरीगिरी गोसावी यांनी इंदूरजवळील धामपूर येथून सुरू केले आणि 1770 मध्ये ते पूर्ण झाले. मंदिरात तीन खोड्या व सहा हात असलेल्या गणेशमूर्ती आहेत आणि त्या एका मोरावर विराजमान आहेत.

पुण्यातील सोमवार पेठेच्या पोट-गल्लीत जवळजवळ लपलेले त्रिशुंड मयुरेश्वर गणपती मंदिर आहे. कमला नेहरू हॉस्पिटल चौकाजवळील एक छोटेसे पण सुंदर मंदिर नागझरी प्रवाहाच्या काठावर थेटपणे बांधले गेले. मंदिराच्या अभयारण्याच्या भिंतीवर तीन शिलालेख आहेत, त्यातील दोन देवनागरी लिपी आणि संस्कृत भाषेत आहेत आणि तिसरा शिलालेख पर्शियन लिपी आणि भाषेत आहे. पहिल्या शिलालेखात रामेश्वराचा पाया आणि या मंदिराच्या निर्मितीची माहीती तर दुसर्‍या संस्कृत शिलालेखात भगवद्गीतेचा एक श्लोक आहे. तिसरा शिलालेख, फारसी भाषेत आहे.

मंदिरात तीन खोड्या आणि सहा हात असलेल्या गणेशमूर्ती आहेत आणि त्या एका मोरावर विराजमान आहेत, खरं तर हे दुर्मीळ चित्र आहे

या मंदिराचे मंदिर उंच व्यासपीठावर बांधलेले आहे आणि त्याचे अंगण लहान आहे.मंदिराचा दर्शनी भाग वेगवेगळ्या वास्तविक आणि पौराणिक प्राण्यांच्या चित्राने अत्यंत सजलेला आहे. प्रवेशद्वारावर देवी लक्ष्मीचे शिल्प आहे ज्याच्या वरती दोन हत्ती आहेत हे दरवाजे हॉलमध्ये उघडतात, ज्यामुळे पुढे गर्भगृहात जाणे शक्य होते. गर्भगृहात प्रवेशद्वार आहे

शिल्प मंदिराला तळघर देखील आहे. गोसावीची समाधी व तळघरात दोन खांब असलेले एक खुले हॉल आहे. एक इनलेट वॉटर आहे आणि म्हणूनच, तळघर सहसा पाण्याने भरलेले असते. तळघर स्वच्छ आणि वाळवले गेले की लोक गोसावीच्या समाधीचे दर्शन घेऊ शकतात. हा भाग गुरु पौर्णिमेच्या दिवसाशिवाय प्रत्येकासाठी खुला नाही. फक्त गुरुपौर्णिमेलाच येथे जाता येते. असे मानले जाते की तळघर हिंदू धर्मातील तांत्रिक प्रकाराचा अभ्यास करणार्‍या तपस्वींसाठी शाळा म्हणून वापरला जात असे.

या मंदिराचे बाह्य भाग देखील शिव आणि विष्णू यांच्या प्रतिमांनी सुशोभित केले आहेत, कारण मूळ मंदिर हे मंदिर शिवला अर्पण करायचे होते.

या मंदिराच्या समोरील भागावर अनेक विलक्षण शिल्पे कोरलेली आहेत, ब्रिटीश सैनिकाने लोखंडी साखळ्यांनी बांधलेले एक गेंडा असे चित्र आहे.
1757 मध्ये प्लासीच्या लढाईनंतर इंग्रजांनी बंगाल व आसाम ताब्यात घेतला होता या ऐतिहासिक घटनेची माहिती देण्यासाठी कलाकाराने आसामचे प्रतीक असलेले गेंडा वापरला. मंदिराची वास्तुकला राजस्थानी, मालवा आणि दक्षिण भारतीय शैली यांचे मिश्रण आहे, परंतु शिखर (गर्भगृहातील बुरुज) आज गहाळ आहे. या मंदिराची देखभाल एका ट्रस्टने केली आहे.हे मंदिर भीमगिरीगिरी गोसावी यांनी बनविलेल्या दगडी चिनाकृती कलाकृतींचे उत्कृष्ट नमुना आहे आणि हे गोसावी पंथांचे स्मारक मानले जाते. संपूर्ण बांधकाम काळ्या दगडात आहे.

सकाळी 7 ते 12 आणि संध्याकाळी 5 ते 9 या वेळेत या मंदिराचे दर्शन आपण घेऊ शकतो.

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Mission News Theme by Compete Themes.