Press "Enter" to skip to content

डासांद्वारे कोरोना पसरतो का ? जाणुण घ्या उत्तर !

सिटी बेल लाइव्ह / मुंबई #

एक मच्छर इंसान को कोरोना पॉझिटिव्ह बना सकता है क्या ? या प्रश्नाचे उत्तर आता मिळाले आहे.

कोरोनाने संपूर्ण जगभरात हाहाकार माजवला आहे. दिवसेंदिवस कोरोनाग्रस्तांचा आकडा वाढतच चालला आहे. प्रशासन आणि डॉक्टर आपल्या प्रयत्नांची पराकाष्टा करत असून कोरोनाविरूद्धच्या लढ्यात मोठी जबाबदार पार पाडत आहेत. अशातच डास चावल्याने कोरोना होतो की नाही ? हा प्रश्न लोकांच्या मनात येत होता. या प्रश्नाचं उत्तर मिळवण्यात शास्त्रज्ञांना यश मिळालं आहे.

कोरोना विषाणू डासांद्वारे संक्रमित केला जाऊ शकतो याचा पुरावा मिळालेला नाही. कोरोना हा एक श्वसन विषाणू आहे. जो प्रामुख्याने ठिपक्यांद्वारे पसरतो (थुंकणे, शिंकणे, खोकला दरम्यान सोडलेले लहान लाळे कण). जेव्हा कोरोना संक्रमित व्यक्तीस खोकला किंवा शिंकला जातो तेव्हा लाळचे लहान कण शरीरात नाकातून जातात.म्हणूनच आपले हात धुवा आणि खोकला आणि शिंक लागलेल्या एखाद्याच्या संपर्कात येऊ नका. लांब रहा, असं डब्ल्यूएचओने याबद्दल सांगितलं होतं.

हे जरी असलं तरी प्रॅक्टिकली सिद्ध झालं नव्हतं की कोरोना विषाणू डास चावल्यामुळे खरोखर कोरोना विषाणूचा प्रसार होऊ शकतो किंवा नाही. मात्र कॅनसॉस यूनिवर्सिटीच्या शास्त्रज्ञांनी भारतात आढळलेल्या तीन डासांवर प्रयोग केला. एडीस एजिप्टी, एडीस अल्बोपिक्टस आणि कुलेक्स क्विनफासियास.

शास्त्रज्ञांनी हे डास प्रयोगशाळेत ठेवले होते. कोरोना डासांची लागण होऊ शकते का याचा प्रयोग केला. वैज्ञानिकांनी डासांची लागण होण्याचे अनेक प्रयत्न केले पण डासांना संसर्ग झाला नाही. शास्त्रज्ञांनी सांगितलं की, कोरोना विषाणू डासांच्या चाव्याव्दारे पसरत नाही. जरी एखाद्या संक्रमित व्यक्तीला डास चावला तरी त्या व्यक्तीच्या रक्तात असलेले कोरोना व्हायरस डासांच्या आत जगू शकत नाही. म्हणूनच एखाद्या दुसर्‍या व्यक्तीला त्याच डासांनी चावल्यास कोरोना संसर्ग होण्याचा धोका नाही.

Be First to Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Mission News Theme by Compete Themes.